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DHIDI YA
EAST AFRICA RADIO

UAMUZI

UAMUZI WA KAMATI YA MAUDHUI KUHUSU TUHUMA ZA UKIUKAJI WA
KANUNI ZA MAWASILIANO YA KIELEKTRONIKI NA POSTA (MAUDHUI YA

UTANGAZAJI WA REDIO NA TELEVISHENI), 2018.

1.0 MAELEZO KUHUSU UKIUKAJI WA KANUNI
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Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania ilitoa leseni ya kurusha Matangazo
(Matangazo ya Redio) kwa Kituo cha EAST AFRICA RADIO kwa ajili ya

kutoa huduma ya utangazaji wa maudhui kwa njia ya Redio.

Tarehe 28 Mei, 2020 kati ya Saa 12.00 na Saa 3.00 asubuhi, EAST
AFRICA RADIO kupitia kipindi cha Supa Breakfast wanatuhumiwa
kukiuka Sheria, Kanuni na Maadili ya Utangazaji kwa kurusha maudhui

yenye kukashifu utendaji wa Serikali katika uteuzi wa Mdhibiti na

Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG).

Watangazaji wa kipindi cha Supa Breakfast walitumia lugha ya kashfa
dhidi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) kwa

~ kusema kwamba hana meno katika utendaji wake wa kazi. Watangazaji

walisikika wakitoa maelezo hayo kwa lugha ya kukejeli utendaji wa
Serikali.

Maudhui ya kipindi yalikuwa na maoni binafsi ya watangazaji jinsi
wanavyoona utendaji wa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za
Serikali na kushindwa kutoa nafasi kwa Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi

Mkuu wa Hesabu za Serikali ili kutoa maelezo yao dhidi ya tuhuma hizo
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kama ni kweli hawana meno katika utekelezaji wa majukumu yao.

Watangazaji wa kipindi walisikika wakisema maneno yafuatayo:

“..jana tulikua tunajadili na Sam kuwa huenda CAG hana meno....
hana meno ndio yale yale...anakagua vitu...kama kila mtu
anaweza kumtia vidole tu...anamsokola eh...anampiga
masingi...bwana CAG wabunge wamekuombea uwepo wa sheria
kali ambayo ikiwezekana sheria iwe na kitengo fulani hivi

maalumu ya kuondoka na maaskari na nini...”
KANUNI ZILIZOKIUKWA

Kwa kitendo cha kutangaza kipindi cha Supa Breakfast kikiwa na
maudhui yenye lugha ya kukashifu pamoja na maoni binafsi ya
watangazaji bila ya kutoa nafasi kwa Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu
wa Hesabu za Serikali kutoa maoni yao, EAST AFRICA RADIO
inatuhumiwa kukiuka Kanuni Na. 17 (1), 24 (a), (b), (¢), na 29 (b) za
Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Utangazaji
wa Redio na Televisheni) 2018, ambazo zinasomeka kama ifuatavyo:

17.-(1) Where the licensee allows the expression of personal views during
the programme, the audience shall be informed in advance and be
given an opportunity to respond to such views.

24. A content services licensee providing free-to-air shall ensure that when
broadcasting controversial issues of public interest during live
broadcasts-

(a) a wide range of views and opinions are presented;

(b) a person or organization whose views on any controversial issues of
public interest has been criticized during the broadcast, and who
replies to such criticism within a reasonable time, shall be offered an
opportunity by the licensee to reply to such criticism;

(c) a reply to criticism under paragraph (b) is given a similar degree of
prominence and shall be broadcast on a similar time- slot, as soon
as is reasonably possible.

29. A content services licensee shall-
(b) refrain from using language meant to mislead or unnecessarily cause
alarm and despondency;
(d) avoid use of indecent and abusive language in programme
presentation;

WITO WA KUTOA MAELEZO YA UTETEZL.

Tarehe 19 Juni, 2020, Kamati ya Maudhui iliuandikia uongozi wa EAST
AFRICA RADIO, wito wa kuwasilisha utetezi wao wa maandishi pamoja
na kufika mbele ya Kamati ya Maudhui kujieleza dhidi ya tuhuma
zinazowakabili.
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Tarehe 24 Juni, 2020, Uongozi wa EAST AFRICA RADIO uliwasilisha
utetezi wa maandishi uliosainiwa na Regina Mengi, Mkurugenzi Mtendaji
wa Kituo. Pia, tarehe hiyo hiyo, Uongozi huo ukiwakilishwa na Sophia
Mnganya, Mratibu wa TV, Xavier Maleko, Wakili wa Kituo pamoja na
Lydia Igarabuza, Mtayarishaji Vipindi wa Kituo ulifika mbele ya Kamati
kutoa utetezi.

UTETEZI WA EAST AFRICA RADIO

Katika utetezi wao wa maandishi, EAST AFRICA RADIO walisema kuwa
maudhui ya kipindi chao yalihusiana na hoja iliyotolewa Bungeni na Mh.
Eng. Christopher Chiza (Mbunge) na dhumuni lao lilikuwa ni kuripoti
hoja za Wabunge za kuonesha kwamba kuna uhitaji wa CAG kuongezewa
nguvu zaidi kisheria. Walidai kuwa hawakuichukulia hoja ya Mh. Mbunge
huyo kama tuhuma ambapo ingewapasa kutafuta maoni ya upande wa
pili, yaani Ofisi ya CAG na kuitaka kutoa maelezo yake ingekuwa sawa na
kuifanya ijibizane na Bunge. Waliendelea kudai kuwa walitafuta maoni ya
mtaalamu, Dkt. Albanie Marcossy kutoka Taasisi ya Kufuatilia Mwenendo
wa Bunge.

Walisema kuwa maudhui yao hayakuwa na nia ya kumkashifu CAG bali
kuelezea hoja za Mbunge.

Pia, walikiri kwamba watangazaji wao katika sehemu ndogo ya maongezi
yao walitumia lugha yenye ukakasi kidogo na kuwa wameshawachukulia
watangazaji hao hatua. Walimaliza kwa kuomba radhi na kusema kuwa
wanataraji Kamati ya Maudhui haitachukua hatua zaidi dhidi yao
ikizingatiwa kuwa ni mara ya kwanza kwa Redio yao kuitwa mbele ya
Kamati.

Pia, EAST AFRICA RADIO ilitoa utetezi wao wa mdomo kama ifuatavyo

Sophia Mnganya alieleza kwamba wameshachukua hatua za kuwapa
onyo na kuwasimamisha kutangaza kipindi husika watangazaji
waliotumia lugha ya ukakasi. Alipokuwa akijibu maswali ya Kamati,
alisema kuwa nyaraka hizo za onyo hawakufika nazo kwenye Kamati. Pia,
alijibu kuwa japokuwa hawajazingatia mizania, bado wanaona kuwa wana
muda wa kutafuta maoni ya Ofisi ya CAG na kwamba wapo kwenye
mchakato huo. Alimaliza kusema kuwa waligundua kosa kabla ya
kupokea wito wa Kamati na kwamba majadiliano yaliyofanyika kwenye
Kamati yamewajenga zaidi.

- Lydia Igarabuza alisema kuwa katika kipindi hicho kulikuwa na

utaratibu wa ndani katika Ofisi yao ambapo walitakiwa kutowaalika
wageni studio. Alisema anaomba msamaha kwa Kituo chao kuteleza na
kutumia lugha ya mtaani katika kipindi.

Xavier Maleko alisema wanatambua kuwa wamekiuka Kanuni ya 29 ya
Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Redio na
Televisheni), 2018 ambayo inakataza kutangaza maudhui yasiyo na lugha
ya staha. Alimaliza kwa kusema kuwa wanaomba kupewa adhabu ya onyo
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tu kwa sababu wameshajifunza kwenye kikao cha Kamati na watajitahidi
kutotenda makosa tena.

TATHMINI YA KAMATI
Kutokana na utetezi wa EAST AFRICA RADIO, Kamati imetoa tathmini
ifuatayo: -

Kamati ya Maudhui imebaini kwamba EAST AFRICA RADIO imefanya
kosa la kutangaza maudhui yenye lugha ya kukashifu pamoja na maoni
binafsi ya watangazaji bila ya kutoa nafasi kwa Ofisi ya CAG kutoa
maoni/maelezo yao, kama ambavyo wamekiri wenyewe, kinyume na
Kanuni Na. 17 (1), 24 (a), (b), (c), na 29 (b) za Kanuni za Mawasiliano ya
Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Utangazaji wa Redio na Televisheni)
2018;

Kamati ya Maudhui imeona kuwa madai ya EAST AFRICA RADIO kuwa
maudhui yao yalihusu hoja iliyojadiliwa na Wabunge haina mashiko kwa
sababu ni wazi kuwa Wabunge hawakuongelea hoja hiyo kwa lugha ya
kashfa wala tuhuma bali wao EAST AFRICA RADIO ndiyo walifanya
hivyo. Katika mazingira hayo, EAST AFRICA RADIO walitakiwa kuipa
nafasi ofisi ya CAG ili kutoa maoni/maelezo yao katika kipindi kile kile
walichotolea tuhuma dhidi yao. Habari yao ilipaswa kuwa na mizania;

Pia, Kamati ya Maudhui imebaini kuwa utetezi wa EAST AFRICA RADIO
kuwa bado wana muda wa kuialika ofisi ya CAG kutoa ufafanuzi si ya
msingi kwa sababu Sheria inawataka kuzingatia mizania kwa kuipa
nafasi Ofisi ya CAG kutoa ufafanuzi wao katika kipindi kile kile
walichotumia kutolea tuhuma. Umepita mwezi mmoja sasa tangu
watangaze tuhuma hizo bila ya kuipa nafasi Ofisi ya CAG;

Kamati haikubaliani na utetezi wa EAST AFRICA RADIO kuwa
walimualika Dkt. Albanie Marcossy kutoa ufafanuzi wa tuhuma
walizotangaza kwa sababu Sheria inawataka waialike Ofisi husika
iliyoelekezewa tuhuma kutoa maoni/ maelezo yao.

USHAURI WA KAMATI KWA EAST AFRICA RADIO.

Kutokana na makosa yaliyobainika, Kamati inaushauri Uongozi wa EAST
AFRICA RADIO kuhakikisha wanawapatia watangazaji wao mafunzo ya
mara kwa mara ya Utangazaji wa Habari ili kuweza kuepuka kutenda
makosa yanayoweza kuzuilika na kuimarisha utendaji wao.

- UAMUZI WA KAMATI

Baada ya kuutafakari kwa kina utetezi uliowasilishwa na Uongozi wa
EAST AFRICA RADIO, Kamati ya Maudhui imeridhika pasi na shaka
kuwa EAST AFRICA RADIO kupitia kipindi chake cha Supa Breakfast
wamekiuka Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui ya
Utangazaji wa Redio na Televisheni), 2018.

Hivyo basi, Kamati ya Maudhui inatoa adhabu zifuatazo kwa EAST
AFRICA RADIO:



1. Wanapewa Onyo;

2. Wanatozwa faini ya Shilingi Milioni Tatu (TZS. 3,000,000.00) tu
itakayolipwa kwa Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA);

Uamuzi huu umetolewa Dar es Salaam leo tarehe 01 Julai, 2020.

Haki ya kukata rufaa dhidi ya uamuzi huu kwenye Baraza la Ushindani
wa Haki Kibiashara (Fair Competition Tribunal — FCT) iko wazi ndani ya__
siku 21 (ishirini na moja) kuanzia siku ya kutolewa kwa uamuzi huu- 7k
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ya Maudhui

PAMOJA NA WAJUMBE WAFUATAO WA ATI YA MAUDHUI:

1. Abdul Ramadhani Ngarawa.. “aes

2. Derek Kaitira MuruSuri...ccceeeee Sl eeeesiegencancenenns

3. JaCOb Gregory TeSha.....Q_,_-_._..-.u.



